Pháp Luật

Đảng viên đánh bạc 2022 bị xử phạt thế nào?

Hình thức đánh bạc luôn lôi cuốn những con người có máu ham vui, được hơn. Nhưng việc Đảng viên đánh bạc thiết nghĩ là điều không nên. Bởi quy định về mức phạt của tội này khá cao, và có thể khiến Đảng viên bị khai trừ. Vậy Đảng viên đánh bạc 2022 bị xử lý thế nào, mời bạn đọc bài viết sau đây của share-data.top.vn.

1. Đảng viên đánh bạc có bị khai trừ khỏi Đảng 2022?

Về quy định đối với tội đánh bạc của Đảng viên được quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 31 Quy định số 102-QĐ/TW về Quy định xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm thì:

Nếu trong trường hợp Đảng viên vi phạm lần đầu, biết nhưng để bố, mẹ, vợ, chồng, con cùng sống tham gia đánh bạc và gây ra hậu quả ít nghiêm trọng thì Đảng viên đó chỉ bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách.

Trường hợp, Đảng viên đã bị xử lý kỷ luật về việc biết bố, mẹ, vợ, chồng, con đánh bạc nhưng không báo cáo cơ quan nhà nước hoặc dung túng cho hành vi ấy mà còn vi phạm; hoặc Đảng viên tham gia đánh bạc.. thì sẽ bị kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).

Đối với Đảng viên đã không khai báo, thực hiện biện pháp ngăn chặn; đã đánh bạc, che dấu hành vi đánh bạc gây ra hậu quả rất nghiêm trọng hoặc chủ mưu, khởi xướng, tổ chức đánh bạc thì sẽ bị kỷ luật bằng hình thức khai trừ ra khỏi Đảng. Như vậy, câu hỏi mà các bạn thường quan tâm đó là: “Đảng viên đánh bạc có bị khai trừ khỏi đảng không?” đã được chúng tôi giải đáp.

2. Đảng viên đánh bạc lần đầu xử phạt thế nào 2022?

Mặt khác, tại khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định:

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 2 Hướng dẫn số 04-HD/UBKTTW cũng quy định:

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Đảng viên có hành vi đánh bạc nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Đồng thời, nếu Đảng viên đánh bạc lần đầu thì có thể bị kỷ luật cảnh cáo hoặc cách chức hoặc miễn nhiệm, thôi giữ chức vụ (nếu có chức vụ); nếu tái phạm thì tùy vào mức độ, tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng… có thể bị khai trừ khỏi Đảng và nếu vi phạm với đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ Luật hình sự 2015.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như Những điều Đảng viên không được làm, Ghi lô đề có bị đi tù và Mức xử phạt khi đánh lô đề từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang share-data.top.vn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button