Pháp Luật

Đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù 2022?

Đánh bài, chơi lô đề hay bất cứ hình thức nào khác được thua bằng tiền đều là những hình thức được quy định là Tội đánh bạc. Tuy nhiên, người dân hiện nay vẫn chưa nắm rõ quy định về số tiền đánh bạc bao nhiêu thì bị phạt tù, đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù không?. Do đó, bài viết này share-data.top.vn sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn.

1. Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù 2022?

Theo quy định tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi bổ sung Bộ luật hình sự năm 2017:

Như vậy, bất cứ người nào đánh bạc trái phép như chơi lô đề, cá độ, đánh bài online… được thua bằng tiền mà số tiền sử dụng vào việc đánh bạc ấy trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù. Hoặc người đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng trước đó đã bị phạt tiền về hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích lại còn vi phạm thì có thể bị phạt tù theo quy định của pháp luật.

2. Đánh bạc dưới 5 triệu đồng có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Theo quy định của Bộ luật hình sự nêu trên, sẽ có hai trường hợp xảy ra là có thể bị đi tù hoặc không.

Trường hợp 1: Nếu bạn đánh bạc dưới 5 triệu đồng mà trước đó chưa từng bị xử phạt vi phạm hành chính về tội này thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về hành vi đánh bạc trái phép.

Trường hợp 2: Nếu bạn đánh bạc dưới 5 triệu đồng nhưng trước đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về tội này hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích thì bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

3. Tội đánh bạc dưới 2 triệu đồng 2022?

Tội đánh bạc dưới 2.000.000 đồng được quy định theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP:

Nếu bạn đánh bạc dưới 2 triệu đồng thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Nhưng nếu trước đó bạn đã vi phạm và được xử phạt hành chính về tội này hoặc bị kết án mà chưa được xóa án tích về tội này thì có thể bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 120 Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2017.

Cờ bạc online dưới 2 triệu đồng có phạm pháp?

Cờ bạc online cũng là một hình trong số những hình thức đánh bạc được thua bằng tiền quy định trong Tội đánh bạc theo quy định của pháp luật. Do đó, nếu bạn đánh bài online trái phép được thua bằng tiền thì bạn đã vi phạm quy định của pháp luật.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như Đánh bạc online có phạm tội không, Tội đánh bạc 2022 bị xử phạt thế nào từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang share-data.top.vn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button