Pháp Luật

Đổi mã thẻ BHYT cần giấy tờ gì?

Tải về Bản in

Đổi mã thẻ BHYT cần giấy tờ gì?

Thủ tục đổi mã hưởng thẻ BHYT đối với cựu chiến binh và đổi mã thẻ BHYT cần giấy tờ gì? share-data.top xin giới thiệu tới các bạn nội dung chi tiết về thủ tục trên để các bạn nắm rõ hơn về mã thẻ BHYT.

Những câu hỏi thường gặp về Thẻ bảo hiểm y tế

Công văn 2387/BHXH-QLT về hướng dẫn cấp thẻ bảo hiểm y tế năm 2017

Tháo gỡ vướng mắc trong cấp, quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT

Công văn 1989/BHXH-QLT thu hồi và gia hạn thẻ BHYT

Bà Vũ Thị Ngọc Hà (Quảng Ninh) hỏi, để được chuyển đổi mã thẻ BHYT thì cần phải có những giấy tờ gì? Đối với cựu chiến binh cần có thêm giấy tờ nào khác không?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 4 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT thì đối tượng cựu chiến binh khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27, 28 của Luật BHYT và Khoản 4, Khoản 5 Điều 22 của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung thì được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.

Căn cứ Điều 29 Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành quy định về quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT thì thành phần hồ sơ đổi mã hưởng thẻ BHYT gồm: Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS); Thẻ BHYT; Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ đổi mã hưởng thẻ BHYT (theo quy định tại mục II, phụ lục 3 của Quyết định số 959/QĐ-BHXH).

Chính sách BHYT đối với cựu chiến binh cũng quy định như sau:

Cũng Căn cứ Điều 4 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014, căn cứ Điều 29 Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT thì: Đối tượng cựu chiến binh khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 28, 28 của Luật BHYT và khoản 4, khoản 5 Điều 22 của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung thì được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng, thành phần hồ sơ đổi mã hưởng thẻ BHYT gồm:

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS).
  • Thẻ BHYT.
  • Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ đổi mã hưởng thẻ BHYT (theo quy định tại mục II, phụ lục 2 của Quyết định 959/QĐ-BHXH).

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button