Pháp Luật

Mức cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn

Tải về Bản in

Sau khi ly hôn, vấn đề nuôi con luôn là đề tài nhiều người quan tâm. Khi đứa con ở với mẹ thì người cha sẽ phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con của mình theo những quy định của pháp luật. Mức cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn hiện hành trước hết là do thỏa thuận giữa hai vợ chồng.

1. Mức cấp dưỡng một lần cho con sau ly hôn được xác định như thế nào?

Hậu quả pháp lý khi vợ chồng ly hôn đó là chấm dứt quan hệ hôn nhân, tuy nhiên, không làm chấm dứt quan hệ cha, mẹ, con. Do đó, sau ly hôn vẫn đặt ra quyền và nghĩa vụ của cha mẹ với con. Và cấp dưỡng được coi là một nghĩa vụ mà cha mẹ phải thực hiện với con sau ly hôn.

Khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau ly hôn như sau:

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Theo quy định trên, cha, mẹ người mà không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Hiện nay, phương thức cấp dưỡng được quy định tại Điều 117 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, theo đó có năm phương thức cấp dưỡng bao gồm:

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

    Back to top button