Pháp Luật

Tội đánh bạc 2022 khi nào bị phạt tiền?

Đánh bạc là một trò chơi tiêu khiển phổ biến không chỉ giới trẻ mà những bậc lão làng của vườn nhà đều thích chơi. Tuy nhiên, đánh bạc được thua bằng tiền lại vi phạm quy định của pháp luật. Vậy, tội đánh bạc khi nào bị phạt tiền? Bài viết này share-data.top.vn sẽ giải đáp cho bạn.

1. Tội đánh bạc 2022 sẽ bị xử phạt như thế nào?

Theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính thì khi đánh bạc dưới bất cứ hình thức nào sẽ bị xử phạt tiền từ 200.000 đồng đến 20.000.000 đồng tùy theo mức độ vi phạm.

Theo quy định tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi bổ sung Bộ luật hình sự năm 2017 thì bất cứ người nào đánh bạc trái phép như chơi lô đề, cá độ, đánh bài online… được thua bằng tiền mà số tiền sử dụng vào việc đánh bạc ấy trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù. Hoặc người đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng trước đó đã bị phạt tiền về hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích lại còn vi phạm thì có thể bị phạt tù theo quy định của pháp luật

Như vậy, tội đánh bạc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc phạt tù.

2. Mức xử phạt hành chính tội đánh bạc 2022

Căn cứ tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định mức phạt đối với hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Như vậy, mức xử phạt hành chính hành vi đánh bạc trái phép 2022 sẽ từ 200.000 đồng đến 20.000.000 đồng, có hình phạt bổ sung tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính; Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng; Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính theo các trường hợp có kèm theo biện pháp khắc phục hậu quả.

Ngoài ra, cá nhân thực hiện việc đánh bạc trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như số tiền đánh bạc từ 5.000.000 đồng trở lên.

3. Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị truy tố 2022?

Truy tố là đưa người phạm tội ra trước toà án để xét xử.

Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 thì nếu bạn bị bắt đánh bạc với số tiền trên 5.000.000 đồng thì sẽ có thể bị truy tố theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên trong trường hợp bạn nêu ra và chứng minh được nhiều tình tiết giảm nhẹ cho mình thì có thể không bị truy tố mà được xem xét giảm nhẹ tội về mức xử phạt vi phạm hành chính.

4. Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt hành chính 2022?

Theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về trường hợp đánh bạc bị xử phạt vi phạm hành chính thì pháp luật quy định tất cả mọi hình thức đánh bạc trái pháp luật được thua bằng tiền hay hiện vật thì đều bị xử phạt hành chính. Tuy nhiên đối với những người phạm tội lần đầu về tội này hoặc số tiền sử dụng vào việc đánh bạc ở mức thấp thì mức xử phạt hành chính sẽ thấp hơn và ngược lại.

Như vậy, đã có hành vi đánh bạc trái pháp luật được thua bằng tiền là đều bị xử phạt hành chính chứ pháp luật không quy định đánh bạc bao nhiêu tiền mới bị xử phạt hành chính.

Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác liên quan đến tội đánh bạc như: Tội đánh bạc bị xử lý thế nào, Đảng viên đánh bạc 2022 bị xử phạt thế nào từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang share-data.top.vn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button